หน้า: [1] 2
ตอบพิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาเลิกเหล้า  (อ่าน 61446 ครั้ง)
เค
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 10:11:34 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อยากทราบว่ายาเลิกเหล้ามีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง หาซื้อได้จากที่ไหน มีคนบอกว่าซื้อตามร้านขายยาทั่วไป ถ้าซื้อมารับประทานเองจะมีอันตรายไหม และจะเลิกเหล้าได้จริงๆรึเปล่าคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Hotline1165
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 05:19:47 PM »

สวัสดีค่ะ คุณเค ขอโทษด้วยค่ะที่ตอบข้อความของคุณช้าไป การบำบัดรักษาสุรา ควรอยู่ในความดูแลของแพทย์ การที่เรารู้ตัวยาแล้วซื้อไป รักษาเอง จะเป็นอันตรายต่อตนเองได้ ถ้าในครอบครัวมีผู้ติดสุรา ควรพูดคุยกันถึงผลเสียต่อสุขภาพ และพูดถึงผลดีต่อการเข้าบำบัดรักษา คุณอาจเข้ารักษายังสถานที่บำบัดใกล้ๆบ้าน ที่คุณสะดวก โดยอยู่ในความดูแลของแพทย์ เพื่อความปลอดภัยของคุณเอง หรือจะมารับการบำบัดรักษาที่สถาบันธัญญารักษ์เรายินดีให้บริการค่ะ
ขอเป็นกำลังใจ
ด้วยรักและห่วงใยสายด่วน 1165
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ทุกปัญหามีทางออก โทรสายด่วน 1165
guitar
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 05:24:37 PM »

สวัสดีค่ะ....คุณเค

ยาเลิกเหล้าเป็นยาที่ทำให้เมื่อดื่มสุราเข้าไปแล้วเกิดการออกฤทธิ์ผิดเพี้ยนไปเป็นฤทธิ์ที่ผู้ป่วยไม่ชอบ เช่น เมื่อมีการดื่มสุราจะทำให้ผู้ป่วยมีอาการหน้าแดง คลื่นไส้ อาเจียน หายใจลำบาก เวียนศีรษะ ใจสั่น ความดันโลหิตต่ำ ในบางรายอาจช็อกหรือเสียชีวิตได้ จึงซึ่งถือว่าเป็นยาที่อันตราย จะต้องใช้ความความระมัดระวังในการใช้ยาประเภทนี้ ซึ่งจำเป็นที่จะต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์

ทางเลือกที่ดีเราควรพาผู้ที่ต้องการบำบัดรักษา มาปรึกษาแพทย์ดีกว่าค่ะ อาจจะเป็นสถานบำบัดใกล้บ้าน หรือหากต้องการพามารักษาที่สถาบันธัญญารักษ์ก็ได้ค่ะ เรายินดีให้บริการ ผู้ป่วยก็จะได้รับการบำบัดรักษาที่ปลอดภัยด้วยค่ะ......
rx
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 05:31:29 PM »

สวัสดีค่ะ...คุณเค
การบำบัดผู้ติดเหล้า มีการใช้ยาอยู่หลายชนิด
ในระยะแรกจะให้ยารักษาการขาดเหล้า ชึ่งยาเหล่านี้ไม่น่าจะมีขายตามร้านขายยา เพราะเป็นวัตถุออกฤทธิ์ที่ควบคุมโดยกฏหมาย
ในระยะควบคุมไม่ให้กลับไปดื่ม มียาที่มีขายตามร้านขายยา เป็นยาอันตรายคือเมื่อกินยา ยาจะออกฤทธิ์เมื่อคุณดื่มเหล้า ทำให้เกิดอาการคลื่นไส้อาเจียน หน้าแดง บางคนรุนแรงมากถึง shock ต้องหามส่งโรงพยาบาลเช่นที่คุณ guitar เล่าให้ฟัง
จึงไม่แนะนำให้ใช้ด้วยตนเอง ถ้าเลือกที่จะใช้ควรอยู่ในการดูแลของแพทย์ และยังมียาอื่นอีกหลายตัวที่สามารถใช้เลิกเหล้าได้
การเลิกเหล้าได้สาเร็จหรือไม่ คงไม่ใช่จากยาอย่างเดียว กำลังใจจากคนรอบข้างและครอบครัวเป็นยาวิเศษค่ะ
อยากให้ไปปรึกษาที่สถานบำบัดนะคะ เพื่อไม่ต้องเสี่ยงจากอาการข้างเคียงและภาวะแทรกซ้อนต่างๆ
ลุย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 09:20:23 AM »

อยากให้แฟนไม่ติดเหล้ามีอะไรที่จะให้ทานแบบไม่รู้ตัวบ้างไหม
Hotline1165
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 09:21:48 AM »

สวัสดีค่ะ คุณลุย  ไม่ขอแนะนำให้คุณไปซื้อยามารับประทานเอง เพราะยาบางตัวรับประทานไปแล้วอาจส่งผลเสีย ถึงกับชีวิตได้ แต่ทางเราขอแนะนำ ให้คุณพาแฟนคุณไปพบแพทย์เพราะแพทย์จะให้ข้อมูลและดูแลผู้ป่วยได้อย่างใกล้ชิด โดยทั้งรักษาด้านสุรา และ สภาพจิตใจของแฟนคุณได้อีกด้วย

ทุกปัญหามีทางออก โทรสายด่วน 1165
ปาล์ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 09:23:27 AM »

เคยให้เค้าทานเหมือนกัน แต่พอกินเหล้าไปแล้ว หน้าแดงเค้าก็หยุดกิน เป็นอย่างนี้ไปอันตรายมั้ยคะ
Hotline1165
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 09:24:30 AM »

สวัสดีค่ะ สำหรับยาเลิกเหล้าที่ชื่อ disulfiram คนที่รับประทานยาไปแล้ว เมื่อไปทานเหล้าจะมีอาการหน้าแดง ซึ่งเป็นฤทธิ์ของยา และอาจเป็นอันตรายได้ ถ้ารับประทานยาและทานเหล้าร่วมกัน โดยผู้ป่วยม่รู้ เพราะยา disulfiram จะทำให้เกิดอาการ หน้าแดง หายใจขัด คลื่นใส้ อาเจียน ใจสั่น ความดันโลหิตสูง จนถึงขาดสติได้ เมื่อดื่มเหล้าร่วมด้วย
คุณลองพูดคุยกับผู้ป่วยให้เข้าใจและไปพบแพทย์ที่โรงพยาบาลใกล้บ้านคุณก็ได้นะคะ หรือจะมาที่สถาบันธัญญารักษ์ทางเรายินดีให้บริการค่ะ

ด้วยรักและห่วงใย
สายด่วนยาเสพติด 1165

น้าม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 07:44:48 PM »

หวัดดีค่ะ
แม่นู๋ติดเหล้าอย่างหนักมาก
แม่เค้ากินเหล้ามานานมากแล้ว
เป็นระยะเวลาหลายปี
ถ้าให้เลิกเหล้าตอนนี้มันสายไปป่าวค่ะ
อยากให้แม่เค้าเลิกเหล้าชีวิตความเป็นอยู่จะได้ดีขึ้น
ครอบครัวนู๋จาได้มีความสุข

มีวิธีไหมค่ะ

เศร้าใจ

moowan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 04:38:40 AM »

อยากทราบว่ายาเลิกเหล้ามีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง หาซื้อได้จากที่ไหน มีคนบอกว่าซื้อตามร้านขายยาทั่วไป ถ้าซื้อมารับประทานเองจะมีอันตรายไหม และจะเลิกเหล้าได้จริงๆรึเปล่าคะ
ไปพบหมอเถอะค่ะ การเลิกโดยแพทย์ดูแล ง่ายกว่าที่คิดเยอะเลย ยาที่หมอสั่งให้ช่วยได้เยอะมาก แค่วันแรกก็เห็นผลแล้ว นี่ขนาดดื่มมา 8 ปีเต็มๆ และดื่มทุกวันไม่เคยเว้นแม้กระทั่ง 1 วันเลย และไม่ได้ตั้งใจเลิกแค่ไปปรึกษาและลองดู ตอนนี้เลิกดื่ม 100% มาได้ 4 เดือนแล้ว ไม่ทรมานอย่างที่คิด ยาช่วยให้ผ่อนคลายและหลับสนิท แค่ 3-4 วันก็ไม่มีอาการอยากอีกเลย นี่ขนาดนั่งคุยกับกลุ่มเพื่อนๆที่ยังดื่มอยู่ก็นั่งคุยได้โดยไมอาการอยากร่วมแจมด้วยอีกเลย ฝากขอบคุณคุณหมอและเจ้าหน้าทีทุกท่านค่ะ ตอนนี้กำลังเลิกบุหรี่อีก 1 อย่าง ตอนนี้ก็ประมาณ เลิกได้ 98% แล้วค่ะ จาก 20-30ตัวต่อวัน ยาของที่สถาบันและแพทย์ที่ให้ปรึกษาเค้าดีจริงๆ เมล์มาสอบถามได้นะคะ ข้อมูลอาจเป็นประโดยชน์ต่อคนอื่นบ้าง
ผู้หวังดี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 01:04:39 PM »

ให้ใช้ยาที่ผมใช้เลิกสิครับ ไม่ทรมาน ไม่มีผลต่อตับและหัวใจ เลิกยาง่ายไม่ลงแดง
ยาสองตัว ตัวแรกทานแล้วมีความสุข สบายใจ โล่งใจ เพราะกระตุ้นการหลั่งสารเอ็นโดรฟิน ยาตัวที่สอง
กันลงแดง กันชัก กันมือสั่น เพราะผู้ติดจะอยาก สั่นและลงแดง ตัวนี้จะช่วยให้รอดครับ
ผมเลิกมาแล้วห้าปี เพียรเข้าเน็ตให้เพื่อนๆฝากผมซื้อยาให้ ผมไม่ได้กำไร แต่อยากให้เลิกๆกัน
เพราะว่าผมลงนรกเพราะเหล้ามาแล้ว ไม่อยากให้ใครเป็นอย่างผม ตอนนี้เลิกได้แล้วแลยังปรารถนาให้เพื่อนๆ
เลิกโดยใช้ยาที่แพทย์สั่งให้ผม ปลอดภัย ไม่มีผลต่อตับและหัวใจ แต่ต้องให้เต็มใจทานเองห้ามแอบให้ทาน
และห้ามทานกับเหล้า เม็ดละร้อย สองเม็อสองร้อยต่อวัน ทานหลังอาหารเย็น จะเมายาอารมณ์ดี4-6ชม.
หลังจากนั้นก็นอนหลับสบายไม่ทรมาน ผมผ่านมาได้ เพื่อนๆก็ต้องเลิกได้เพราะผมทานว็อดก้าวันละขวดยังเลิกได้เลยครับ
สองร้อยต่อวัน ผมใช้ยาอยู่สามเดือน คุ้มที่สุด
ติดต่อสอบถามคุยกันครับ forbetter32@gmail.com ผู้หวังดี
พร้อม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:33:04 PM »

หวัดดีค่ะ คุนผู้หวังดี

ดิฉันมีปัญหาค่ะสามีดิฉันติดเหล้ามากค่ะอยากให้เลิกค่ะเพราะเวลาที่เค้าดื่มชอบทำร้ายดิฉันค่ะทรมานมากอยากหายาให้ทานแอบให้อ่ะค่ะถ้าพาไปพบหมอเค้าไม่ยอมแน่นอนค่ะตอนนี้ชีวิตดิฉันเหมือนตายทั้งเป็นแร้วค่ะต้องหวาดผวาเวลาสามีดื่มเหล้าว่าวันนี้จะโดนตบตีหรือป่าว ช่วยด้วยน่ะค่ะ เบอของดิฉัน 083-6666607 ค่ะ ขอบคุนค่ะ
หัวอกเดียวกัน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 03:13:21 PM »

หลังจากที่อ่านคำถามและความคิดเห็นของหลายๆคน ก็รู้สึกเข้าใจและเห็นใจคนที่มีคนในครอบครัวติดเหล้า เพราะดิฉันก็ประสบปัญหาแบบเดียวกัน ดิฉันเองเพิ่งแต่งงานมาได้สองปี สามีชอบออกไปดื่มเหล้าเข้าสังคมกับเพื่อนมาก สมัยก่อนแต่งสามีก็มีดื่ม สังสรรค์กับเพื่อนๆบ้าง แต่ไม่เคยมากและบ่อยขนาดนี้ (อยู่ในระดับที่รับได้)

ดิฉันไม่ใช่คนไร้เหตุผล เข้าใจดีว่าคนเราทุกคนแม้ว่าแต่งงานแล้ว ก็ยังคงต้องมีสังคมของตนเอง บางทีอยากไปพบปะสังสรรค์กับเพื่อน อยากไปทานข้าว ไปเฮฮากับเพื่อนบ้าง ตัวดิฉันเองก็มีไปทานข้าวสังสรรค์บ้าง แต่ไม่บ่อยและไม่เคยเมาหรือทำอะไรเสียหาย ดิฉันคิดว่าทุกคนควรทำอยู่ในขอบเขต อยู่ในทางสายกลางและต้องมั่นใจว่า "สังคมของตนเอง" จะไม่ส่งผลเสียกับการงาน สุขภาพ หรือชีวิตครอบครัว แต่......ปัจจุบันนี้เขาจะดื่มเป็นเวลาหลายช.ม บางทีกลับบ้านเที่ยงคืน ตีสาม ตีห้า หรือบางทีกลับมา 8-9 โมงเช้า หรือแม้แต่เกือบเที่ยงวันรุ่งขึ้นก็เคยมาแล้ว บางทีดื่ม 2-3 ช.ม. บางที 6 ช.ม. บางทีดื่ม 12 ช.ม.ก็มี เขาเองดื่มหนักและดื่มเร็ว (แต่ไม่ได้ทำทุกวัน บางทีอาทิตย์ละครั้ง บางทีอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง บางทีเดือนละครั้ง..แต่มีน้อย เอาแน่เอานอนไม่ได้) เคยบอกให้เขาลองควบคุมทั้งปริมาณการดื่ม และเวลาที่ใช้ในการดื่ม แต่ก็ไม่เคยได้ผล

มีหลายครั้งหลายหนที่เมาแล้วแสดงอาการเกรี้ยวกราดและมีแนวโน้มใช้ความรุนแรงกับดิฉัน บางครั้งกลับมาเมามาก (ขั้นที่ว่าจำอะไรไม่ได้เลย ว่ากลับมากี่โมง กลับมายังไง) แล้วต่อว่าดิฉันหยาบคาย ทั้งๆที่ดิฉันนั่งรอเขาเฉยๆ พยายามข่มตาหลับ แต่ก็นอนไม่หลับทุกครั้ง ดิฉันพยายามอดทนต่อคำพูดหยาบคายเหล่านั้น 

ดิฉันเองพื้นฐานเป็นคนใจร้อน โมโหง่าย มีปัญหาในการควบคุมอารมณ์โกรธของตัวเองในบางครั้ง (กำลังหาวิธีแก้อยู่ค่ะ)  พอได้ยินคำพูดเหล่านั้นก็มีตอบโต้ สวนกลับไปบ้าง แต่ท้ายสุดแล้วก็พยายามข่มใจตัวเองว่า "อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา" แต่ก็รู้สึกเจ็บใจ เสียใจทุกครั้งที่มันเกิดขึ้น ซึ่งเวลาปกติคำพูดแบบนั้นจะไม่เคยหลุดจากปากของเขาเลย เหมือนกับเวลาเมาแล้วกลายเป็นคนละคน อย่างนี้มั้งคะที่เขาเรียกว่า "น้ำเปลี่ยนนิสัย"  บางครั้งก็รู้สึกหวาดกลัวเวลาเขากลับเข้ามา เพราะไม่รู้ว่าเขาจะแสดงพฤติกรรมอะไรออกมา จะทำร้ายเรามั้ย หรือจะออกไปทำร้ายคนอื่นมั้ย เพราะมีบางครั้งที่เขาเมาแล้วบอกว่า อยากออกไปอัดคนอื่น (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมอยากออกไปอัดคนอื่น) ทำท่าจะออกไปหาเรื่องคนข้างนอก แต่ดิฉันก็ห้ามไว้ และพาเขาเข้านอน

เงินมากมายถูกใช้ไปกับการดื่ม การเข้าสังคมกับเพื่อนๆ เฉลี่ยประมาณ 8,000-15,000 บาทแทบทุกเดือน (สำหรับบางคนที่เงินเดือนสูงๆและมีทุกอย่างพร้อมอาจเห็นว่ามันไม่มากนัก แต่สำหรับครอบครัวเราซึ่งยังต้องเช่าอพาตเมนต์ ยังไม่มีรถเป็นของตัวเอง และกำลังวางแผนจะมีลูก ดิฉันเห็นว่ามันมากเกินไป) ดิฉันรู้สึกเสียดายเงิน แทนที่จะเอาไปซื้อของใช้ หรือนำไปลงทุนเก็บออมสำหรับอนาคต กลับนำมาใช้ดื่มเหล้า ทั้งๆที่มันไม่มีประโยชน์ เสียสุขภาพ แถมก่อปัญหาให้กับครอบครัวและชีวิตแต่งงาน บางครั้งดิฉันพูดกับเขาเรื่องนี้ เขาก็หาว่าดิฉันหมกมุ่นเรื่องเงินทองมากเกินไป หาว่าดิฉันหน้าเงินบ้าง

เราเคยนั่งคุยกัน เขาก็รู้ตัวว่าดื่มมากเกินไป และทราบดีว่าสิ่งนี้กำลังจะทำลายชีวิตคู่ของเรา แต่ทำไมเขาไม่เคยจริงจังในการแก้ปัญหา หรือปรับปรุงเปลี่ยนแปลง ทุกครั้งเขาจะขอโทษและสัญญาว่าจะทำตัวดีขึ้น จะไม่ทำแบบนั้นอีก.....แต่ทุกคนคงเดาออกนะคะว่า ผ่านไปสักพัก เขาก็เป็นแบบเดิมอีก ปัญหาเดิมๆเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า  เขาคงคิดว่าเขาควบคุมมันได้ แต่ความจริงแล้ว ดิฉันว่าเขากำลังโกหกตัวเองค่ะ บางครั้งเขาก็เหมือนสำนึกได้ บางครั้งก็ดูเหมือนว่าเขาเห็นว่ามันเป็นเรื่องปกติที่ผู้ชายทั่วไปก็ทำแบบนี้

ดิฉันลองมาหมดแล้ว ทั้งไม้แข็ง ไม้อ่อน พยายามปล่อยวางและปลง แต่ทำใจไม่ได้สักที  ตอนนี้ดิฉันรู้สึกท้อแท้และเหนื่อยหน่ายมาก ทุกครั้งที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ ดิฉันนั่งร้องไห้ เศร้า เสียใจ เครียดว่าทำไมสามีถึงไม่ยอมปรับปรุง เปลี่ยนแปลงนิสัยดื่มหนักได้สักที ทั้งๆที่ตัวเขาเองก็ยอมรับว่าเข้าดื่มบ่อยและมากเกินไปจนก่อให้เกิดปัญหากับครอบครัว  ดิฉันทราบดีว่าเขาก็มีเจตนาที่จะลด ละ เลิก (ในแบบของเขา) แต่ไม่ว่าจะยังไง ก็มองไม่ออกว่าสิ่งนั้นมันจะเกิดขึ้นจริงๆ

บางครั้งเหนื่อยหน่ายกับปัญหานี้มากจนอยากจะขอหย่า เพราะทุกวันนี้มีความทุกข์มากกว่าความสุขค่ะ บางครั้งนึกถึงตอนเรายังโสด อยู่กับครอบครัว ทุกคนรักกัน มีความสุขมาก อยากให้ชีวิตคู่ของตัวเองเป็นแบบของพ่อแม่ พยายามนึกถึงสิ่งที่พ่อแม่สอนว่า ชีวิตคู่ต้องรู้จัก "อดทนและให้อภัย" ดิฉันให้อภัยสามีเสมอ แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าความอดทนจะสิ้นสุดตรงไหน รู้สึกว่าปัญหานี้ทำให้รักเขาน้อยลงทุกวัน รู้สึกว่าอยากหนีไปให้พ้นๆ  ไม่อยากรับรู้เรื่องนี้อีกต่อไป สามีเคยว่าว่าดิฉันเป็นคนไม่สู้ปัญหา ไม่อดทน ถอดใจง่าย ดิฉันยอมรับว่าบางครั้งก็เป็นแบบนั้น แต่ไม่รู้สิคะ 2 ปีเต็มๆกับปัญหาที่ว่า เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า ไม่เคยได้รับการแก้ไขอย่างจริงจังและถาวร เพื่อนๆว่าดิฉันมีความอดทนต่ำมั้ยคะ

ทุกคนย่อมมีข้อดี ข้อเสีย ไม่มีใครในโลกนี้ที่สมบูรณ์แบบ ตัวสามีดิฉันก็ดีเป็นส่วนใหญ่ ทำงานเก่ง ซื่อสัตย์ คอยอยู่เคียงข้างเวลาดิฉันประสบปัญหา  ถึงแม้เรื่องนี้จะเป็นข้อเสียหนึ่งในไม่กี่ข้อของเขา แต่ดิฉันว่าถึงแม้มันจะเป็นข้อเสียเพียงข้อเดียวของเขาก็ตาม แต่ข้อเสียนี้มันใหญ่เกินกว่าที่จะละเลย เพิกเฉยหรือมองข้ามไปได้  อยากให้เขาแก้ไขในจุดนี้ และถ้าเขาทำได้ ดิฉันเชื่อว่าชีวิตคู่คงมีความสุขมากขึ้น เพราะเราแทบไม่เคยทะเลาะกันเรื่องอื่นเลย มีแต่เรื่องดื่มเหล้านี่จริงๆ

ตอนนี้เลยคิดว่า ยาเลิกเหล้า อาจเป็นสิ่งที่ช่วยได้ แต่ถ้าจะทำคงต้องแอบทำ เพราะทราบดีว่าสามีไม่มีวันยอมพบแพทย์หรือเต็มใจลองบำบัดด้วยวิธีนี้ เขาคิดว่าเขาสามารถแก้ไขมันได้ในวิธีของเขาเอง แต่ดิฉันยังกังวลใจเรื่องความปลอดภัยในการใช้ยานี้ค่ะ

ขอโทษนะคะสำหรับเนื้อหาที่ยาวมาก อยากได้กำลังใจ คำแนะนำ หรือแง่คิดดีๆจากเพื่อนๆทุกคนค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นนะคะ

เบื่อแฟนขี้เมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 06:29:46 PM »

กระพริบตาคุณหัวอกเดียวกันคะ เรื่องที่คุณเล่ามาเหมือนกับดิฉันกำลังอ่านเรื่องของตัวเองอย่างไงอย่างงั้นเลยล่ะค่ะ ตอนนี้ดิฉันก็กำลังคิดว่าจะต้องพึ่งยาเลิกเหล้าเหมือนกัน (และต้องแอบใส่ให้ทานด้วย) ปัญหาใหญ่ของดิฉันคือเราทั้งคู่ทำงานที่โรงงานผลิตเครื่องดื่มแอลกอฮอล์โดยตรงเลยล่ะคะ เค้าดื่มทั้งเวลางานและหลังเลิกงานทุกวัน เข้าขั้นติดเหล้าแล้วล่ะค่ะ นี่ขนาดแฟนเพิ่งจะอายุ 26 ปี เองนะคะ อีกหน่อยก็คงมีสภาพที่เละเทะกว่านี้แน่นอน  แล้วเค้าก็ไม่คิดจะลด ละ เลิก เลยนะคะ ทำได้แค่พูดว่าจะทำ แต่เราก็อยู่ในสังคมแบบนี้น่ะคะ กลุ้มใจมาก คิดจะแอบใส่ให้ทานนานแล้ว แต่พอมาอ่านในกระทู้ก็ไม่กล้าเพราะเป็นห่วงเค้ากลัวว่าจะอันตรายถึงชีวิต แต่ตอนนี้คงต้องลองทำแล้วล่ะคะ ในเมื่อพูดคุยกันแล้วไม่รู้เรื่อง
ตอบคุณหัวอกเดียวกัน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:56:11 AM »

ฉันคิดว่ากำลังอ่านเรื่องตัวเองเหมือนกันค่ะ  เหมือนกันยังกับผู้ชายคนเดียวกันหรือผุ้ชายมันเป็นแบบนี้กันเยอะค่ะ

แต่ฉันความอดทนสูงกว่าคุณ 7 ปีเต็มแล้วที่แต่งงานกันและเรื่องเมาอาละวาดฉันอดทนสูงไหมค่ะลูกก็ไม่มีก็ไม่รู้จะทนทำไม

แต่ก็ยังทนอยู่ แถมติดการพนันด้วยนะค่ะ เสียเงินกับการพนันไปสองแสนได้ และบอกจะเลิกๆๆแต่เค้าก็ดีแต่พูดหน่ะค่ะ

นี่ก็คิดทบทวนอยู่นานเหมือนกันว่าจะเลิกหรือจะทนอยุ่ แต่ฉันไม่มีความสุขเลยค่ะ ฉันไม่อยากมานั่งรอตอนเค้าไม่กลับบ้าน/กลับดึก  ไม่อยากต้องมาก้มหน้ารับใช้หนี้สินที่เกิดแทนที่จะเก็บเงินเพื่ออนาคต แฟนฉันเลวยิ่งกว่านั้นเวลาเดือดร้อนคิดถึงเราเวลาได้เงินไป ก็กลับไปเหมือนเดิมค่ะ  ฉันนี่อยากจะบ้าไม่อยากจะเจอไรอีกแล้วอยากหนีเหมือนกันแต่ก็ทำไม่ได้ปรึกษาใครก็ไม่ได้ทั้งพ่อแม่ฉันเอง พ่อแม่สามีก็บอกเป็นบางครั้งแต่ไหนเลยเค้าจะมารับรู้ความรู้สึกความเป็นเมียอย่างเราว่าต้องทนขนาดไหน.......................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 10:09:36 AM โดย Hotline1165 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
ตอบพิมพ์